સીડીએસ રાવત નું નિધન

ભારત ના પ્રથમ સીડીએસ – ચીફ ઓફ ડિફેન્સ સ્ટાફ જનરલ બિપીન રાવત, તેમના ધર્મપત્ની મધૂલિકા સહિત ૧૩ વ્યક્તિઓ ના તામિલનાડુ ના કુન્નુર ના જંગલો માં હેલિકોપ્ટર ક્રેશ થતા નિધન થયા હતા. સમગ્ર રાષ્ટ્ર સિડીએસ રાવત ના આકસ્મિક નિધન ઉપર શોક માં ગરકાવ છે.

તામિલનાડુ ના કુન્નુર ખાતે બુધવારે ભારતીય વાયુસેના નું અદ્યતન હેલિકોપ્ટર એમઆઈ-૧૭ દુર્ઘટનાગ્રસ્ત થયું હતું. આ હેલિકોપ્ટર માં ભારત ના પ્રથમ સીડીએસ બિપીન રાવત, તેમના પત્ની મધૂલિકા સહિત લશ્કર ના ૧૪અધિકારીઓ સવાર હતા. પહાડી વિસ્તાર નિલગીરી જીલ્લા માં કુન્નુર પાસે કટ્ટરી-નચપ્પનચત્રમ વિસ્તાર માં દુર્ઘટનાગ્રસ્ત થયેલા એમ.આઈ.-૧૭ હેલિકોપ્ટર માં એક માત્ર ગૃપ કેપ્ટન વરુણ સિંહ સિવાય તમામ ના દુઃખદ નિધન થયા હતા. કેપ્ટન વરુણસિંહ ની હોસ્પિટલ માં સારવાર ચાલી રહી છે અને તેમની હાલત પણ ગંભીર બતાવાઈ રહી છે. સીડીએસ જનરલ રાવત વેલિગ્ટન ખાતે ડિફેન્સ સ્ટાફ કોલેજ જઈ રહ્યા હતા. પ્રાથમિક અહેવાલ માં ખરાબ હવામાન અને ઓછી વિઝીબિલીટી ના કારણે દુર્ઘટના ઘટી હોવાનું જણાવાયું હતું. આ ઉપર સંત ગાઢ જંગલ ના કારણે કેશ લેન્ડીંગ પણ નિષ્ફળ રહ્યું હતું. સીડીએસ રાવત ઉંચાઈ ઉપર યુધ્ધ લડવા માં ખૂબ નિષ્ણાંત મનાતા હતા. ભારત સરકારે પણ રાવત નું સ્વોર્ડ ઓફ ઓનર થી સન્માન કર્યું હતું. આર્મી એ આ દુર્ઘટના બાબતે કોર્ટ ઓફ ઈક્વાયરી ના આદેશ આપી દીધા હતા. સીડીએસ રાવત ના આકસ્મિક નિધન ઉપર રાષ્ટ્રપતિ રામન થ કોવિંદ, વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી, રક્ષમંત્રી રાજનાથ સિંહ, ગૃહમંત્રી અમિત શાહ, માર્ગ અને પરિવહન મંત્રી નીતિન ગડકરી, ઉડ્ડયનમંત્રી જ્યોતિરાદિત્ય સિંધિયા, કોંગ્રેસી નેતા રાહુલ ગાંધી, પ.બંગાળ ના મુખ્યમંત્રી મમતા બેનરજી ઉપરાંત ઘણા રાજકીય નેતાઓ એ દુઃખ વ્યક્ત કર્યું હતું. રક્ષામંત્રી રાજનાથસિંહ બિપીન રાવત ના પરિવાર ને સાંત્વના પાઠવવા તેમના ઘરે પહોંચ્યા હતા.


જ્યારે વડાપ્રધાન મોદી ની અધ્યક્ષતા માં ઈમર્જન્સી કેબિનેટ મિટીંગ બોલાવી હતી. દિલ્હી પોલિસે જનરલ રાવત ના ઘર ની સુરક્ષા વધારી દીધી હતી. અત્યાધુનિક અને ડબલ એન્જિન ધરાવતું એમઆઈ-૧ સૌથી સુરક્ષિત હેલિકોપ્ટર મનાય છે. વડાપ્રધાન, રક્ષામંત્રી પણ ઘણી વખત એમઆઈ-૧૭ હેલિકોપ્ટર નો ઉપયોગ કરે છે. જો કે છેલ્લા પાંચ વર્ષ માં આ હેલિકોપ્ટર ક્રેશ થવા ની છ દુર્ઘટનાઓ ઘટી હતી.
સીડીએસ રાવત આ અગાઉ ૨૦૧૫ માં પણ હેલિકોપ્ટર ક્રેશ ના શિકારથયા હતા, પરંતુ સદ્ભાગ્યે તે કેશ માં કોઈ જાનહાનિ થઈ ન હતી. જો કે આ વખતે એમઆઈ-૧૭ જેવું ડબલ એન્જિન ચોપર ક્રેશ થવું નિસંદેહ શંકાસ્પદ બાબત લાગે છે. જનરલ રાવત ભારતીય સેના ની ત્રણેય પાંખ ના વડા હતા અને ત્રણેય સેના ના ઓપરેશન થી માંડી ને તેના સ્વદેશી હથિયારો ની ખરીદી તેમના હસ્તક હતી. આ ઉપરાંત પણ સેના ના ઘણા મોટા પ્રોજેક્ટ તેમની અંડર માં હતા, જાન્યુઆરી ૨૦૨૦ માં ભારત ના પ્રથમ સીડીએસ નો પદભાર ગ્રહણ કર્યા બાદ તેઓ સેના ના ઈન્ટિગ્રેટેડ થિયેટર કમાંડ, મોર્ડનાઈઝેશન અને સ્વદેશી ટેકનીક ઉપર કામ કરી રહ્યા હતા. તેઓ સેના માં ભ્રષ્ટાચાર તથા પ્રોજેટ્સ માં વિલંબ ના સખ્ત વિરોધી હતા અને આ બાબતે જાહેર માં નારાજગી પ્રગટ કરી ચુક્યા હતા. હાલ દેશ માં લગભગ ૧૫ લાખ સશસ્ત્ર સૈન્ય દળ છે. લશ્કર ની ત્રણેય પાંખ ને એકજૂટ અને સુસંગઠીત કરવા માટે હાલ નવા ચાર થિયેટર કમાન્ડ બનાવવા ની યોજના ઉપર તેઓ કામ કરી રહ્યા હતા. થિયેટર કમાન્ડ થી બનતી રણનીતિ સાથે જ યુધ્ધ સાથે જોડયેલા દરેક મહત્વ ના નિર્ણયો લેવા માં આવે છે. તેમની યોજના પ્રમાણે આર્મી ની પાસે ત્રણ થિયેટર કમાન્ડ, નેવી ની પાસે એક કમાન્ડ ઉપરાંત એરફોર્સ ને એર ડિફેન્સ કમાન્ડ ની જવાબદારી અપાશે. આર્મી ના હથીયારો ને અપગ્રેડ કરવા માટે સ્ટ્રેટેજિક પાર્ટનરશીપ મોડલ ઉપર જનરલ રાવત ની અધ્યક્ષતા માં જ કામ ચાલી રહ્યું હતું.

આ મોડલ અંતર્ગત સરકારે પ્રાઈવેટ કંપનીઓ ને વિદેશી હથિયાર નિર્માતાઓ ની સાથે મળી ને ફાઈટર જેટ્સ, ટેન્ક, સબમરીન અને હેલિકોપ્ટર ને બનાવવા ની મંજુરી આપી હતી. ઓક્ટોબર માસ માં જ સીડીએસ રાવત ના જણાવ્યા પ્રમાણે ભારતીય સેના માટે એડવાન્સ સર્વેલન્સ સિસ્ટમ અમારી ટોપ પ્રાયોરીટી છે. જ્યારે આપણા દુશ્મનો સાયબર ક્ષમતાઓ ને ઝડપ થી ડેવલપ કરી રહ્યા છે ત્યારે આપણે આપણી સાયબર ક્ષમતાઓ ને વધારે ડેવલપ કરવા તરફ ધ્યાન કેન્દ્રીત કરવું જોઈએ. આ ઉપરાંત હજુ થોડા સમય પહેલા જ સીડીએસ જનરલ રાવત એ પાકિસ્તાન ની તુલનાએ ચીન ને દેશ ની સુરક્ષા સામે મોટો ખતરો ગણાવ્યું હતું. જ્યારે પાકિસ્તાન ને આતંકવાદીઓ ને આશરો આપનાર દેશ ગણાવતા તેને દુષ્ટ રાષ્ટ્ર ગણાવ્યું હતું. જનરલ રાવત ના આ નિવેદન સામે ચીન માં મોટો વિરોધ થયો હતો. સામ્યવાદી દેશ ચીન ના સરકારી મુખપત્ર ગ્લોબલ ટાઈમ્સ માં જનરલ રાવત ના ચીન ને ભારત ની સુરક્ષા માટે ખતરો ગણાવવા ની વિરુધ્ધ માં મોટો લેખ લખાયો હતો. એક અત્યંત ચોંકાવનારી બાબત એ પણ છે કે જે રીતે દેશ ના પ્રથમ સીડીએસ જનરલ રાવત નું અત્યાધુનિક ડબલ એન્જિન એમઆઈ-૧૭ સંદેહાસ્પદ સંજોગો માં દુર્ઘટનાગ્રસ્ત થયું અને તેમાં જનરલ રાવત, સહિત ૧૩ અધિકારીઓ ના મોત થયા હતા તદ્દન એવી જ રીતે ગત વર્ષે ૨૦૨૦ ની શરુઆત માં ચીફ ઓફ જનરલ સ્ટાફ,

Leave a Reply

Your email address will not be published.